10:51 | 26/11/2022
Loading...

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như thế nào? Tiêu chuẩn kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào? Tiêu chuẩn Phó chủ tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ra sao? Câu hỏi của anh Hiếu (Bến Tre)

Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như thế nào?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như sau:

- Có bản lĩnh chính trị, phẩm chất đạo đức, trí tuệ, ý chí chiến đấu, năng lực lãnh đạo, quản lý tiêu biểu trong ban chấp hành; có khả năng tổng hợp, phân tích, đóng góp trí tuệ vào sự lãnh đạo tập thể của ban thường vụ, tham gia xây dựng và tổ chức thực hiện thắng lợi nghị quyết của ban chấp hành.

- Có năng lực tham mưu, chỉ đạo, sơ kết, tổng kết các chương trình, kế hoạch do đại hội, ban chấp hành, ban thường vụ đề ra.

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào? (Hình từ Internet)

Tiêu chuẩn kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Theo Điểm b Khoản 2 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định tiêu chuẩn kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như sau:

- Nhân sự là cán bộ công đoàn chuyên trách tại công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở, yêu cầu kinh nghiệm đã tham gia ban chấp hành công đoàn cùng cấp đủ 01 năm trở lên.

- Nhân sự tại cơ quan chuyên trách của Đảng, đoàn thể, cơ quan quản lý nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước phải giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý tương đương phó chủ tịch công đoàn cùng cấp trở lên.

- Nhân sự ở đơn vị sự nghiệp, doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước phải giữ chức vụ chủ tịch công đoàn cơ sở, đã tham gia ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở đủ 01 năm trở lên và không kiêm chức danh quản lý đơn vị, doanh nghiệp.

Tiêu chuẩn Phó chủ tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ra sao?

Tại Khoản 4 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định tiêu chuẩn Phó chủ tịch công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như sau:

Đáp ứng các tiêu chuẩn của ủy viên ban chấp hành, ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở và các yêu cầu về trình độ, năng lực của chức danh phó chủ tịch liên đoàn lao động huyện và tương đương theo quy định hiện hành về danh mục vị trí việc làm công chức Liên đoàn Lao động Việt Nam, đồng thời đáp ứng các tiêu chuẩn sau:

- Về năng lực công tác

+ Nắm vững và có khả năng vận dụng quan điểm, đường lối của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước trong lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện công tác công đoàn ở lĩnh vực, địa bàn công tác được phân công quản lý, phụ trách.

+ Có phong cách lãnh đạo và phương pháp hoạt động; có uy tín và khả năng đoàn kết, tập hợp, tổ chức tốt phong trào công nhân và hoạt động công đoàn ở địa phương, ngành, đơn vị.

- Có từ đủ 03 năm trở lên đảm nhiệm vị trí việc làm chuyên viên hoặc tương đương (không kể thời gian tập sự) và được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở
Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở
Hỏi đáp mới nhất về Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban thường vụ công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào