11:29 | 25/11/2022
Loading...

Để được xét thăng hạng lên viên chức điều dưỡng hạng III cần giữ chức danh nghề nghiệp viên chức điều dưỡng hạng IV bao lâu?

Viên chức điều dưỡng hạng IV cần có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp bao lâu để được xét thăng hạng lên viên chức điều dưỡng hạng III? Hệ số lương của viên chức điều dưỡng hạng III là bao nhiêu? Điều kiện để dự thi viên chức điều dưỡng hạng III là gì? Tôi đang là điều dưỡng hạng IV, là viên chức tại bệnh viện công, tôi muốn xét tuyển lên viên chức hạng III. Cho tôi hỏi tôi cần giữ thời gian chức danh viên chức điều dưỡng hạng III bao lâu để được xét lên hạng IV? Câu hỏi của Chị Nhung (Tp.HCM)

Viên chức điều dưỡng hạng IV cần có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp bao lâu để được xét thăng hạng lên viên chức điều dưỡng hạng III?

Căn cứ Điểm e Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 3 Thông tư 03/2022/TT-BYT quy định như sau:

e) Viên chức dự thi hoặc xét thăng hạng từ chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng IV lên chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng III phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng IV và tương đương từ đủ 03 năm trở lên. Trường hợp có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp tương đương thì phải có ít nhất 01 năm (đủ 12 tháng) giữ chức danh điều dưỡng hạng IV tính đến ngày hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

Theo đó, bạn cần giữ chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng IV trong thời gian từ đủ 03 năm trở lên và đáp ứng khác theo quy định pháp luật để có thể xét thăng hạng từ chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng IV lên chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng III.

Để được xét thăng hạng lên viên chức điều dưỡng hạng III cần giữ chức danh nghề nghiệp viên chức điều dưỡng hạng IV bao lâu?

Để được xét thăng hạng lên viên chức điều dưỡng hạng III cần giữ chức danh nghề nghiệp viên chức điều dưỡng hạng IV bao lâu? (Hình từ Internet)

Hệ số lương của viên chức điều dưỡng hạng III là bao nhiêu?

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 15 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV quy định về cách xếp lương như sau:

Cách xếp lương
1. Các chức danh điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y quy định tại Thông tư liên tịch này được áp dụng Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3) ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, như sau:
a) Chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng II, chức danh nghề nghiệp hộ sinh hạng II, chức danh nghề nghiệp kỹ thuật y hạng II được áp dụng hệ số lương viên chức loại A2 (nhóm A2.1), từ hệ số lương từ 4,40 đến hệ số lương 6,78;
b) Chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng III, chức danh nghề nghiệp hộ sinh hạng III, chức danh nghề nghiệp kỹ thuật y hạng III được áp dụng hệ số lương viên chức loại A1, từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98;
c) Chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng IV, chức danh nghề nghiệp hộ sinh hạng IV, chức danh nghề nghiệp kỹ thuật y hạng IV được áp dụng hệ số lương viên chức loại B, từ hệ số lương 1,86 đến hệ số lương 4,06.

Tại Bảng 3 Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP và mức lương cơ sở tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP như sau:

3

Viên chức loại A1

Bậc 1

Bậc 2

Bậc 3

Bậc 4

Bậc 5

Bậc 6

Bậc 7

Bậc 8

Bậc 9


Hệ số lương

2.34

2.67

3.00

3.33

3.66

3.99

4.32

4.65

4.98


Mức lương

đồng/tháng

3.486.600


3.978.300


4.470.000


4.961.700


5.453.400


5.945.100

6.436.800


6.928.500


7.420.200


Như vậy, viên chức điều dưỡng hạng III có hệ số bậc lương từ 2.34 đến 4.98, tức mức lương từ 3.486.600 đồng/tháng đến 7.420.200 đồng/tháng tuỳ vào sắp xếp của cơ quan.

Điều kiện để dự thi viên chức điều dưỡng hạng III là gì?

Tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV được sửa đổi bởi Điều 3 Thông tư 03/2022/TT-BYT quy định về tiêu chuẩn của viên chức chuyên ngành điều dưỡng hạng III như sau

Tiêu chuẩn của viên chức chuyên ngành điều dưỡng hạng III
2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng
a) Tốt nghiệp đại học ngành Điều dưỡng.
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hoặc có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (dùng cho các hạng chức danh điều dưỡng).
3. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ:
a) Hiểu biết về quan điểm, chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe nhân dân;
b) Hiểu biết về sức khỏe, bệnh tật của cá nhân, gia đình và cộng đồng, sử dụng quy trình điều dưỡng làm cơ sở để lập kế hoạch chăm sóc và thực hiện can thiệp điều dưỡng bảo đảm an toàn cho người bệnh và cộng đồng;
c) Thực hiện kỹ thuật điều dưỡng cơ bản, sơ cứu, cấp cứu và đáp ứng hiệu quả khi có tình huống cấp cứu, dịch bệnh và thảm họa;
d) Có kỹ năng tư vấn, giáo dục sức khỏe và giao tiếp hiệu quả với người bệnh và cộng đồng;
đ) Có kỹ năng đào tạo, huấn luyện, nghiên cứu khoa học, hợp tác với đồng nghiệp và phát triển nghề nghiệp;
...
g) Có kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản và sử dụng được ngoại ngữ hoặc sử dụng được tiếng dân tộc thiểu số đối với viên chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số theo yêu cầu của vị trí việc làm.

Theo quy định trên, để được dự thi viên chức điều dưỡng hạng III cần đảm bảo yêu cầu về trình độ đào tạo, bồi dưỡng và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thăng hạng viên chức

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào