11:08 | 21/11/2022
Loading...

Có phải trên 18 tuổi mới có thể đăng ký dự tuyển viên chức hay không?

Chào anh chị, cho em hỏi em năm nay 17 tuổi, có chút năng khiếu về nghệ thuật nên em có dự định sẽ thi viên chức ngành nghệ thuật ở Sở Văn hóa, thể thao và du lịch. Anh chị cho em hỏi nhà nước có bắt buộc phải đủ 18 tuổi mới có thể được thi công chức hay không vì hiện tại em rất đang mong muốn làm công việc này.  Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Người đăng ký dự tuyển viên chức có bắt buộc phải trên 18 tuổi?

Tại Điều 22 Luật viên chức 2010 được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 12 Điều 2 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 có quy định về điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức như sau:

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:
a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;
b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật;
c) Có đơn đăng ký dự tuyển;
d) Có lý lịch rõ ràng;
đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;
e) Đủ sức khoẻ để thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ;
g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật.
2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:
a) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;
b) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Căn cứ theo quy định hiện hành, người đăng ký dự tuyển viên chức không bắt buộc phải trên 18 tuổi. Trong trường hợp dự tuyển viên chức thuộc lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật.

Có phải trên 18 tuổi mới có thể đăng ký dự tuyển viên chức hay không?

Có phải trên 18 tuổi mới có thể đăng ký dự tuyển viên chức hay không? (Hình từ Internet)

Thời gian tập sự của viên chức có bắt buộc là 12 tháng?

Tại Điều 27 Luật viên chức 2010 có quy định về chế độ tập sự như sau:

1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.
2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.
3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.

Như vậy, thời gian tập sự của viên chức không bắt buộc phải là 12 tháng. Pháp luật quy định thời gian tập sự của viên chức sẽ từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

Những việc nào viên chức không được làm?

Tại Điều 19 Luật viên chức 2010 có quy định về những việc viên chức không được làm như sau:

1. Trốn tránh trách nhiệm, thoái thác công việc hoặc nhiệm vụ được giao; gây bè phái, mất đoàn kết; tự ý bỏ việc; tham gia đình công.
2. Sử dụng tài sản của cơ quan, tổ chức, đơn vị và của nhân dân trái với quy định của pháp luật.
3. Phân biệt đối xử dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo dưới mọi hình thức.
4. Lợi dụng hoạt động nghề nghiệp để tuyên truyền chống lại chủ trương đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước hoặc gây phương hại đối với thuần phong, mỹ tục, đời sống văn hóa, tinh thần của nhân dân và xã hội.
5. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp.
6. Những việc khác viên chức không được làm theo quy định của Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, viên chức không được làm những việc được quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Dự tuyển viên chức

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Dự tuyển viên chức
Dự tuyển viên chức
Hỏi đáp mới nhất về Dự tuyển viên chức
Hỏi đáp pháp luật
Có phải trên 18 tuổi mới có thể đăng ký dự tuyển viên chức hay không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Dự tuyển viên chức có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào