11:01 | 26/09/2022
Loading...

Xử phạt như thế nào với hành vi livestream trên mạng xã hội để xúc phạm người khác?

Livestream trên mạng xã hội để xúc phạm người khác bị xử phạt như thế nào? Livestream trên mạng xã hội để xúc phạm người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi rất thích một nữ streamer V trên facebook, hầu như tôi không bỏ một buổi livestream nào của cô ấy. Nhưng ngày 22/9 trong buổi livestream cô ấy đã có hành vi tiết lộ về đời tư để xúc phạm streamer H, lúc đấy mọi hình tượng trong mắt tôi đều sụp đổ. Ngay sau đó streamer H đã livestream để đính chính về vấn đề đó và có kèm theo đầy đủ bằng chứng. Cho tôi hỏi là với hành động của nữ stream V thì bị xử lý như thế nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Livestream trên mạng xã hội để xúc phạm người khác bị xử phạt như thế nào?

Tại Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 37 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP quy định vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội; trang thông tin điện tử được thiết lập thông qua mạng xã hội như sau:

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

b) Cung cấp, chia sẻ thông tin cổ súy các hủ tục, mê tín, dị đoan, dâm ô, đồi trụy, không phù hợp với thuần phong, mỹ tục của dân tộc;

c) Cung cấp, chia sẻ thông tin miêu tả tỉ mỉ hành động chém, giết, tai nạn, kinh dị, rùng rợn;

d) Cung cấp, chia sẻ thông tin bịa đặt, gây hoang mang trong Nhân dân, kích động bạo lực, tội ác, tệ nạn xã hội, đánh bạc hoặc phục vụ đánh bạc;

đ) Cung cấp, chia sẻ các tác phẩm báo chí, văn học, nghệ thuật, xuất bản phẩm mà không được sự đồng ý của chủ thể quyền sở hữu trí tuệ hoặc chưa được phép lưu hành hoặc đã có quyết định cấm lưu hành hoặc tịch thu;

e) Quảng cáo, tuyên truyền, chia sẻ thông tin về hàng hóa, dịch vụ bị cấm;

g) Cung cấp, chia sẻ hình ảnh bản đồ Việt Nam nhưng không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền quốc gia;

h) Cung cấp, chia sẻ đường dẫn đến thông tin trên mạng có nội dung bị cấm.

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi tiết lộ thông tin thuộc danh mục bí mật nhà nước, bí mật đời tư của cá nhân và bí mật khác mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

Theo Khoản 3 Điều 4 Nghị định 15/2020/NĐ-CP được bổ sung bởi Điểm b và c Khoản 5 Điều 1 Nghị định 14/2022/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

3. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên cô streamer V đã có hành vi nói về đời tư của streamer H trong buổi livestream của mình nhằm xúc phạm danh dự và streamer H đã đính chính lại ngay sau đó, thì đây được coi là hành vi lợi dụng mạng xã hội để cung cấp thông tin sai sự thật để xúc phạm người khác.

Cô streamer V sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành động livestream cung cấp thông tin sai sự thật để xúc phạm một stream khác. Ngoài ra, buộc stream V phải gỡ đoạn livestream ngày 22 tháng 9 xuống khỏi trang cá nhân facebook của mình.

2. Livestream trên mạng xã hội để xúc phạm người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 155 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội làm nhục người khác như sau:

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người đang thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Do đó, hành vi livestream trên mạng xã hội để xúc phạm một cá nhân nào đấy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Người phạm tội có thể bị đi tù lên đến 5 năm. Ngoài ra có thể bị cấm đảm nhận chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trách nhiệm hình sự

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trách nhiệm hình sự
Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp mới nhất về Trách nhiệm hình sự
Hỏi đáp pháp luật
Dấu hiệu định khung hình phạt là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Thiếu niên 17 tuổi lợi dụng đối phương say bí tỉ rồi hiếp dâm có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Sinh viên bị phạt bao nhiêu tiền nếu như nhờ người thi hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Trong quá trình điều tra, Cơ quan điều tra có được bí mật ghi âm, ghi hình không?
Hỏi đáp pháp luật
Thuyền trưởng bị phạt bao nhiêu tiền khi gây ra tai nạn hàng hải nhưng bỏ trốn?
Hỏi đáp pháp luật
Vụ án hình sự là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Xử lý hình sự đối với hành vi cá độ đá gà qua livestream từ nước ngoài như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt tù bao nhiêu năm nếu hủy hoại tài sản của người khác? Hủy hoại tài sản của người khác bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền đối với hành vi mua bán dâm? Có truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua bán dâm?
Hỏi đáp pháp luật
Vợ có phạm tội giết người khi bỏ thuốc chuột vào canh để đầu độc chồng không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trách nhiệm hình sự có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào