13:52 | 05/07/2022
Loading...

Trưởng văn phòng đại diện của cơ quan báo chí có bắt buộc phải là nhà báo?

Trưởng văn phòng đại diện của cơ quan báo chí có bắt buộc phải là nhà báo hay không? Tiêu chuẩn bổ nhiệm Tổng giám đốc cơ quan báo chí? Tốt nghiệp cử nhân luật có thể làm Tổng giám đốc của cơ quan báo chí không?      

Trưởng văn phòng đại diện của cơ quan báo chí có bắt buộc phải là nhà báo hay không?

Xin hỏi: Trưởng văn phòng đại diện của cơ quan báo chí có bắt buộc phải là nhà báo không?

Trả lời:

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 22 Luật Báo chí 2016 quy định về văn phòng đại diện, phóng viên thường trú của cơ quan báo chí như sau:

1. Điều kiện đặt văn phòng đại diện gồm:

a) Có trụ sở để đặt văn phòng đại diện;

b) Trưởng văn phòng đại diện phải có thẻ nhà báo được cấp tại cơ quan báo chí có văn phòng đại diện và không bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động trong thời hạn 01 năm tính đến thời Điểm đặt văn phòng đại diện.

Như vậy, thì đối với Trưởng văn phòng đại diện phải có thẻ nhà báo được cấp tại cơ quan báo chí có văn phòng đại diện đồng nghĩa phải là một nhà báo theo quy định pháp luật nêu trên.

Tiêu chuẩn bổ nhiệm Tổng giám đốc cơ quan báo chí?

Xin hỏi người đứng đầu của cơ quan báo chí cụ thể ở đây là báo hình thì tiêu chuẩn bổ nhiệm Tổng giám đốc cơ quan báo chí ra sao?

Trả lời:

Căn cứ Điều 23 Luật Báo chí 2016 quy định như sau:

Người đứng đầu cơ quan báo chí là Tổng biên tập (đối với báo in, báo điện tử), là Tổng giám đốc hoặc giám đốc (đối với báo nói, báo hình).

Tiêu chuẩn bổ nhiệm người đứng đầu cơ quan báo chí gồm:

- Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

- Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo không áp dụng tiêu chuẩn này;

- Có thẻ nhà báo còn hiệu lực. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo, tạp chí khoa học không áp dụng tiêu chuẩn này;

- Có phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian thi hành hình thức kỷ luật từ khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động.

Trên đây là tiêu chuẩn bổ nhiệm người đứng đầu cơ quan báo chí (báo hình) là Tổng giám đốc theo quy định pháp luật.

Tốt nghiệp cử nhân luật có thể làm Tổng giám đốc của cơ quan báo chí không?

Dạ, xin hỏi xét về bằng cấp thì Tốt nghiệp cử nhân luật có thể làm Tổng giám đốc của cơ quan báo chí không? Tức là người đứng đầu của cơ quan.

Trả lời:

Căn cứ Điều 23 Luật Báo chí 2016 quy định như sau:

Người đứng đầu cơ quan báo chí là Tổng biên tập (đối với báo in, báo điện tử), là Tổng giám đốc hoặc giám đốc (đối với báo nói, báo hình).

Tiêu chuẩn bổ nhiệm người đứng đầu cơ quan báo chí gồm:

- Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

- Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo không áp dụng tiêu chuẩn này;

- Có thẻ nhà báo còn hiệu lực. Người đứng đầu cơ quan báo chí thuộc các tổ chức tôn giáo, tạp chí khoa học không áp dụng tiêu chuẩn này;

- Có phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian thi hành hình thức kỷ luật từ khiển trách trở lên theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động.

Như vậy, theo quy định trên khi xét về bằng cấp thì Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên ở đây không phân biệt ngành, lĩnh vực. Do đó, tốt nghiệp ngành luật vẫn đáp ứng về điều kiện này và có thể trở thành Tổng giám đốc (đối với báo nói, báo hình). Ngoài ra, bạn cần đáp ứng các điều kiện còn lại khác nêu trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Văn phòng đại diện

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Văn phòng đại diện
Văn phòng đại diện
Hỏi đáp mới nhất về Văn phòng đại diện
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị đặt văn phòng đại diện của cơ sở điện ảnh Việt Nam ở nước ngoài gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Giám đốc có được kiêm trưởng Văn phòng đại diện của công ty nước ngoài?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện thành lập văn phòng đại diện của tổ chức tín dụng phi ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Các nội dung tối thiểu của đề án thành lập văn phòng đại diện của TCTD phi ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn của giấy phép hoạt động văn phòng đại diện cơ sở giáo dục nghề nghiệp nước ngoài tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Thay đổi tên, địa điểm đặt trụ sở văn phòng đại diện, đơn vị sự nghiệp của TCTD phi ngân hàng
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép thành lập văn phòng đại diện cơ sở giáo dục nghề nghiệp nước ngoài tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp giấy phép thành lập văn phòng đại diện cơ sở giáo dục nghề nghiệp nước ngoài tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp phải đăng ký sửa đổi, bổ sung, gia hạn giấy phép thành lập văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục nghề nghiệp nước ngoài tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề cấp lại giấy phép thành lập văn phòng đại diện của cơ sở giáo dục nghề nghiệp nước ngoài tại Việt Nam
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Văn phòng đại diện có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào