11:18 | 27/06/2022
Loading...

Bị phạt đến 10 triệu đồng khi trồng cây cần sa trong vườn?

Trồng 100 cây cần sa có thể bị phạt đến 10 triệu đồng? Sử dụng ma túy chỉ bị phạt cảnh cáo? Tôi muốn hỏi trường hợp người dân trồng trong vườn nhà mình gần 100 cây cần sa, nếu công an phát hiện mức phạt hành chính là bao nhiêu? Bên cạnh đó, tôi muốn biết sử dụng trái phép ma túy chỉ phạt cảnh cáo thôi đúng không? Xin cảm ơn!

Trồng 100 cây cần sa có thể bị phạt đến 10 triệu đồng?

Căn cứ Khoản 3 Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi trồng các loại cây thuốc phiện, cây cần sa, cây coca, cây khát và các loại cây khác có chứa chất ma túy.

Do đó, mức phạt hành chính cao nhất có thể lên đến 10 triệu đồng đối với hành vi trồng cây cần sa số lượng 100 cây ( chưa đủ yếu tố truy cứu hình sự) . Bên cạnh đó tại Khoản 8 Điều luật trên quy định: Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi trồng cây cần sa trong vườn nhà.

Sử dụng ma túy chỉ bị phạt cảnh cáo? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 23 Nghị định trên quy định về vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

Như vậy, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền cao nhất đến 2.000.000 đồng theo quy định pháp luật trên. Ngoài ra còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào