11:24 | 27/06/2022
Loading...

Thay đổi nơi cư trú thì có được xóa khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy hay không?

Thay đổi nơi cư trú thì có được xóa khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy không? Những trường hợp nào quyết định dừng quản lý người sử dụng trái phép chất ma túy?  Chào ban biên tập, bạn em đang trong danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy của xã, tuy nhiên mới gần đây nhà của bạn chuyển đi nơi khác ở thì cho em hỏi giờ bạn đi nơi khác rồi thì có được xóa khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy của xã không? Xin được giải đáp.

Thay đổi nơi cư trú thì có được xóa khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy không?

Căn cứ Điều 26 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về lập danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

1. Công an cấp xã giúp Ủy ban nhân dân cùng cấp lập danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy cư trú tại địa phương.

2. Khi người sử dụng trái phép chất ma túy thay đổi nơi cư trú thì công an cấp xã nơi chuyển đi có trách nhiệm thông báo cho công an cấp xã nơi chuyển đến trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày người đó chuyển khỏi địa phương để đưa vào danh sách và tiếp tục quản lý.

3. Công an cấp xã giúp Ủy ban nhân dân cùng cấp đưa ra khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy trong các trường hợp sau đây:

a) Người sử dụng trái phép chất ma túy không có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy trong thời gian quản lý quy định tại khoản 2 Điều 23 của Luật này;

b) Người sử dụng trái phép chất ma túy thuộc trường hợp dừng quản lý quy định tại khoản 5 Điều 23 của Luật này;

c) Người sử dụng trái phép chất ma túy chuyển đến cư trú ở địa phương khác.

Như vậy, khi người sử dụng trái phép chất ma túy thay đổi nơi cư trú thì sẽ không được đưa ra khỏi danh sách người sử dụng trái phép chất ma túy mà sẽ được thông báo cho công an cấp xã nơi chuyển đến trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày người đó chuyển khỏi địa phương để đưa vào danh sách và tiếp tục quản lý.

Những trường hợp nào quyết định dừng quản lý người sử dụng trái phép chất ma túy? 

Theo Khoản 5 Điều 23 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về quản lý người sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

5. Trong thời hạn quản lý, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ra quyết định dừng quản lý người sử dụng trái phép chất ma túy trong các trường hợp sau đây:

a) Người sử dụng trái phép chất ma túy được xác định là người nghiện ma túy;

b) Người sử dụng trái phép chất ma túy bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn do có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy;

c) Người sử dụng trái phép chất ma túy bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

d) Người sử dụng trái phép chất ma túy phải thi hành án phạt tù;

đ) Người sử dụng trái phép chất ma túy trong danh sách quản lý chết, bị Tòa án tuyên bố là mất tích.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nơi cư trú

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào