11:44 | 20/05/2022
Loading...

Trường hợp thương nhân chế biến khí không báo cáo hệ thống phân phối bị phạt thế nào?

Trường hợp thương nhân chế biến khí không báo cáo hệ thống phân phối phạt thế nào? Thương nhân xuất khẩu khí không báo cáo hệ thống phân phối phạt thế nào? Thay cho khách phụ kiện không chuyên dùng cho sử dụng với LPG phạt thế nào? Mong được giải đáp.

Trường hợp thương nhân chế biến khí không báo cáo hệ thống phân phối phạt thế nào?

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì trường hợp thương nhân xuất khẩu khí là tổ chức kinh doanh khí nhưng không báo cáo hệ thống phân phối đến Bộ Công thương sẽ bị phạt như thế nào?

Trả lời: Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 44 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định:

“Điều 44. Hành vi vi phạm quy định về kinh doanh khí của thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí, thương nhân sản xuất, chế biến khí

1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không báo cáo hoặc báo cáo hệ thống phân phối, nhãn hiệu hàng hoá, hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu và mua bán khí trên thị trường đến Bộ Công Thương không đúng thời hạn quy định;

…”

Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

Điều 44 này thuộc Chương IV cho nên mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp thương nhân xuất khẩu khí là tổ chức kinh doanh khí mà không báo cáo hệ thống phân phối đến Bộ Công Thương sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Thương nhân chế biến khí không báo cáo hệ thống phân phối phạt thế nào?

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì trường hợp thương nhân chế biến khí là tổ chức kinh doanh khí nhưng không báo cáo hệ thống phân phối đến Bộ Công thương sẽ bị phạt như thế nào?

Trả lời: Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 44 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định:

“Điều 44. Hành vi vi phạm quy định về kinh doanh khí của thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí, thương nhân sản xuất, chế biến khí

1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không báo cáo hoặc báo cáo hệ thống phân phối, nhãn hiệu hàng hoá, hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu và mua bán khí trên thị trường đến Bộ Công Thương không đúng thời hạn quy định;

…”

Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

Điều 44 này thuộc Chương IV cho nên mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp thương nhân chế biến khí là tổ chức kinh doanh khí mà không báo cáo hệ thống phân phối đến Bộ Công Thương sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Thay cho khách phụ kiện không chuyên dùng cho sử dụng với LPG phạt thế nào?

Xin hỏi trong hoạt động kinh doanh LPG tại cửa hàng bán lẻ LPG chai, thì tổ chức kinh doanh thay thế cho khách hàng các loại phụ kiện không phải là phụ kiện chuyên dùng cho sử dụng với LPG sẽ bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 46 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định:

“Điều 46. Hành vi vi phạm quy định về kinh doanh LPG tại cửa hàng bán lẻ LPG chai

2. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Thay thế hoặc cung cấp cho khách hàng các loại phụ kiện không đảm bảo an toàn khi sử dụng hoặc không phải là phụ kiện chuyên dùng cho sử dụng với LPG theo quy định;”

Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

Điều 46 này thuộc Chương IV cho nên mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

Như vậy, theo quy định trên thì trong hoạt động kinh doanh LPG tại cửa hàng bán lẻ LPG chai, tổ chức kinh doanh thay thế cho khách hàng các loại phụ kiện không phải là phụ kiện chuyên dùng cho sử dụng với LPG sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Ngoài ra, nếu tổ chức vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện cửa hàng bán lẻ LPG chai từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm b Khoản 4 Điều này).

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào