11:49 | 20/05/2022
Loading...

Nghỉ thai sản có được coi là thời gian để tính số ngày nghỉ hằng năm không?

Nghỉ thai sản có được coi là thời gian để tính số ngày nghỉ hằng năm không? Làm việc 10 năm cho một công ty thì được nghỉ hằng năm bao nhiêu ngày? Tôi làm việc cho một công ty đã 10 năm trong thời gian đó tôi có nghỉ thai sản, vậy thời gian nghỉ thai sản có coi là thời gian để tính số ngày nghỉ hằng năm không? Tôi đã làm việc được 10 năm rồi vậy được nghỉ hằng năm bao nhiêu ngày?

Nghỉ thai sản có được coi là thời gian để tính số ngày nghỉ hằng năm?

Căn cứ Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động như sau:

1. Thời gian học nghề, tập nghề theo quy định tại Điều 61 của Bộ luật Lao động nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động.

2. Thời gian thử việc nếu người lao động tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động sau khi hết thời gian thử việc.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng trong một năm.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà được tính là thời gian làm việc theo quy định của pháp luật.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động.

Như vậy, theo quy định như trên, thì thời gian bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản cũng được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm.

Làm việc 10 năm cho một công ty thì được nghỉ hằng năm bao nhiêu ngày?

Căn cứ Điều 114 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Theo khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Theo quy định hiện hành thì người làm việc đủ 12 tháng thì có thể nghỉ hằng năm 14 ngày đối với công việc điều kiện bình thường, 16 ngày đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, 18 ngày đối với nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Đối chiếu với trường hợp này thì bạn sẽ được nghỉ 14 đến 18 ngày tương ứng với trường hợp quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ hằng năm

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào