11:13 | 16/05/2022
Loading...

Cơ sở giáo dục nào có thẩm quyền phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự? Quy trình phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự?

Cơ sở giáo dục nào có thẩm quyền phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự? Quy trình phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự? Tôi đang học Tiến sĩ và muốn hỏi là để được phong tặng là Tiến sĩ danh dự thì cơ sở giáo dục nào có thẩm quyền này? Quy trình phong tặng đối với danh hiệu này thế nao?Mong được giải đáp thắc mắc.

Cơ sở giáo dục đại học nào có thẩm quyền phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 4 Nghị định 84/2020/NĐ-CP quy định về phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự như sau:

1. Đối tượng được phong tặng:

a) Nhà giáo, nhà khoa học;

b) Nhà hoạt động chính trị, xã hội.

2. Điều kiện được phong tặng:

a) Là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài có nhiều thành tích đóng góp cho sự nghiệp giáo dục và khoa học của Việt Nam, được một cơ sở giáo dục đại học đào tạo trình độ tiến sĩ của Việt Nam đồng ý phong tặng đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này;

b) Là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài có nhiều thành tích đóng góp cho sự nghiệp giáo dục và khoa học của Việt Nam, có uy tín quốc tế, có nhiều thành tích, công lao đóng góp cho tình hữu nghị, cho sự phát triển kinh tế - xã hội của Việt Nam và được một cơ sở giáo dục đại học đào tạo trình độ tiến sĩ của Việt Nam đồng ý phong tặng đối với đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì cơ sơ giáo dục đào tạo trình độ tiến sĩ của Việt Nam là cơ sở giáo dục có quyền đồng ý phong tặng đối với đối tượng có thể được phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự.

Quy trình phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự?

Theo Khoản 3 Điều này quy định về quy trình phong tặng danh hiệu Tiến sĩ danh dự như sau:

a) Cơ sở giáo dục đại học tổ chức họp hội đồng khoa học và đào tạo để xem xét việc phong tặng bảo đảm đúng đối tượng, điều kiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này;

b) Căn cứ quyết nghị của hội đồng khoa học và đào tạo, hiệu trưởng, giám đốc cơ sở giáo dục đại học trình hội đồng trường xem xét, thông qua. Trên cơ sở nghị quyết của hội đồng trường, hiệu trưởng, giám đốc ra quyết định phong tặng và tổ chức lễ trao tặng danh hiệu;

c) Trong trường hợp cần thiết, hiệu trưởng, giám đốc cơ sở giáo dục đại học có văn bản đề nghị Bộ Ngoại giao, Bộ Công an hoặc Cơ quan đại diện của nước có người được đề nghị phong tặng có ý kiến việc không vi phạm pháp luật của Việt Nam, pháp luật của nước sở tại và các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đào tạo tiến sĩ

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào