11:52 | 24/05/2022
Loading...

Thời gian tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại hàng năm là bao nhiêu lâu?

Thời gian tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại hàng năm là bao lâu? Thừa phát lại là nữ đang nuôi con nhỏ có phải tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại không? Tôi là nữ đang học hành nghề Thừa phát lại có một số thắc mắc xin giải đáp. Một năm thì Thừa phát lại phải tập huấn bồi dưỡng kiến thức bao nhiêu ngày? Nếu trong quá trình hành nghề mà tôi mang thai hoặc có con nhỏ đang chăm sóc thì có được miễn tập huấn không?

Thời gian tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại hàng năm là bao lâu?

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 05/2020/TT-BTP quy định về việc bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại hàng năm như sau:

Thời gian tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại hàng năm (sau đây gọi là bồi dưỡng nghiệp vụ) tối thiểu là 02 ngày làm việc/năm (16 giờ/năm).

Như vậy, một năm Thừa phát lại phải tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ tối thiểu 02 ngày làm việc tương đương 16 giờ/năm.

Thừa phát lại là nữ đang nuôi con nhỏ có phải tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại không?

Theo Khoản 5 Điều trên quy định như sau:

5. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ đối với các trường hợp sau đây:

a) Thừa phát lại nữ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi;

b) Thừa phát lại đang điều trị dài ngày tại cơ sở khám chữa bệnh đối với những bệnh thuộc danh mục bệnh chữa trị dài ngày theo quy định của Bộ Y tế từ 03 tháng trở lên có giấy chứng nhận của cơ quan y tế cấp huyện hoặc tương đương trở lên.

Thừa phát lại thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a và b khoản này nộp giấy tờ chứng minh cho Sở Tư pháp nơi đăng ký hành nghề.

Theo đó, Thừa phát lại là nữ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi sẽ được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ Thừa phát lại theo quy định trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào