14:20 | 17/05/2022
Loading...

Nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi được phép tối đa bao nhiêu em trong cơ sở giáo dục mầm non độc lập?

Nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi được tối đa bao nhiêu em trong cơ sở giáo dục mầm non độc lập? Có thể để 2 trẻ em khuyết tật học hòa nhập trong một nhóm trẻ được không? Chào luật sư, tôi hiện đang làm giáo viên chăm sóc trong cơ sở giáo dục mầm non độc lập, tôi đang quản lý nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi thì cho tôi hỏi số lượng tối đa trẻ em mà tôi có thể quản lý là bao nhiêu? Trong nhóm trẻ có 2 em bị khuyết tật có được không? Xin được giải đáp.

Nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi được tối đa bao nhiêu em trong cơ sở giáo dục mầm non độc lập?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 14 Thông tư 49/2021/TT-BGDĐT quy định về tổ chức nhóm trẻ, lớp mẫu giáo như sau:

1. Trẻ em trong cơ sở giáo dục mầm non độc lập được tổ chức theo nhóm trẻ hoặc lớp mẫu giáo.

a) Đối với nhóm trẻ: Trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 36 tháng tuổi được tổ chức thành các nhóm trẻ. Số lượng trẻ em tối đa trong một nhóm trẻ được quy định như sau:

- Nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi: 12 trẻ em;

- Nhóm trẻ từ 13 - 24 tháng tuổi: 20 trẻ em;

- Nhóm trẻ từ 25 - 36 tháng tuổi: 25 trẻ em.

b) Đối với lớp mẫu giáo: Trẻ em từ 03 tuổi đến 06 tuổi được tổ chức thành các lớp mẫu giáo. Số lượng trẻ em tối đa trong một lớp mẫu giáo được quy định như sau:

- Lớp mẫu giáo 3 - 4 tuổi: 25 trẻ em;

- Lớp mẫu giáo 4 - 5 tuổi: 30 trẻ em;

- Lớp mẫu giáo 5 - 6 tuổi: 35 trẻ em.

2. Nếu số lượng trẻ em trong mỗi nhóm trẻ, lớp mẫu giáo không đủ 50% so với số trẻ tối đa được quy định tại điểm a, b khoản 1 của Điều này thì được tổ chức thành nhóm trẻ ghép có không quá 20 trẻ em hoặc lớp mẫu giáo ghép có không quá 30 trẻ em hoặc lớp mầm non ghép có không quá 22 trẻ em.

Theo đó, số lượng trẻ tối đa trong nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi là 12 trẻ, nếu số lượng không đủ 50% đối với mỗi nhóm trẻ so với số trẻ tối đa được quy định thì được tổ chức thành nhóm trẻ ghép có không quá 20 trẻ em theo quy định trên.

Có thể để 2 trẻ em khuyết tật học hòa nhập trong một nhóm trẻ được không?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều trên như sau:

Mỗi nhóm trẻ hoặc lớp mẫu giáo có không quá 01 trẻ em khuyết tật học hòa nhập.

Như vậy, trong nhóm trẻ từ 03 - 12 tháng tuổi không được có 2 trẻ em khuyết tật học hòa nhập theo quy định trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào