14:21 | 17/05/2022
Loading...

Người nước ngoài có được làm chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập hay không?

Người nước ngoài có được làm chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập không? Chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập có được đồng thời là giáo viên không? Tôi muốn nhờ một người bạn nước ngoài đứng ra làm chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập có được không? Chủ giáo dục mầm non độc lập ngoài quản lý chuyên môn ra thì có được làm giáo viên dạy trẻ được không? Xin được giải đáp.

Người nước ngoài có được làm chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Thông tư 49/2021/TT-BGDĐT quy định về chủ cơ sở như sau:

2. Tiêu chuẩn

- Là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

- Phẩm chất, đạo đức tốt;

- Dưới 65 tuổi;

- Sức khỏe tốt;

- Có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên.

Như vậy, người nước ngoài không đủ tiêu chuẩn để làm chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập theo quy định trên.

Chủ cơ sở giáo dục mầm non độc lập có được đồng thời là giáo viên không?

Theo Khoản 3 Điều trên có quy định như sau:

3. Nhiệm vụ và quyền hạn

a) Nhiệm vụ

- Chỉ đạo, điều hành hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em;

- Đối xử công bằng và tôn trọng nhân cách của trẻ em, giáo viên và nhân viên;

- Chỉ đạo, xây dựng môi trường an toàn, lành mạnh, thân thiện, phòng chống bạo lực;

- Đầu tư và quản lý cơ sở vật chất thiết bị, đồ dùng, đồ chơi, học liệu, tài liệu phục vụ hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc giáo dục trẻ em theo quy định;

- Bảo đảm các chế độ, chính sách cho giáo viên, nhân viên theo quy định;

- Thực hiện công khai theo quy định.

b) Quyền hạn

- Được ký hợp đồng lao động với giáo viên, nhân viên theo quy định;

- Được đồng thời làm quản lý chuyên môn, giáo viên, nhân viên nếu đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định;

- Được phép thỏa thuận mức học phí với cha mẹ hoặc người giám hộ trẻ em;

- Được tham gia các lớp bồi dưỡng về chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ quản lý;

Được hưởng các chế độ, chính sách theo quy định.

Theo đó, chủ giáo dục mầm non độc lập còn có thể đồng thời làm giáo viên dạy trẻ nếu như đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào