15:09 | 28/05/2022
Loading...

Chủ nhà phá dỡ nhà ở cho thuê phải báo trước bao lâu? Trường hợp nào phải phá dỡ nhà ở?

Chủ nhà phá dỡ nhà ở cho thuê phải báo trước bao lâu? Trường hợp nào phải phá dỡ nhà ở? Tôi thuê nhà của chị Duyên để đi làm thuê đã được 05-06 năm. Hôm trước chị Duyên báo tôi là tháng sau phải dọn đi để phá dỡ do nhà bị xuống cấp có khả năng đổ, nhưng mà theo quy định thì thời gian bao của chủ nhà trễ như vậy có đúng không? Nhà xuống cấp thuộc trường hợp buộc phá dỡ không?

Chủ nhà phá dỡ nhà ở cho thuê phải báo trước bao lâu?

Căn cứ theo Điều 97 Luật Nhà ở 2015 quy định về việc phá dỡ nhà ở đang cho thuê như sau:

1. Bên cho thuê nhà ở phải thông báo việc phá dỡ bằng văn bản cho bên thuê biết ít nhất là 90 ngày trước khi thực hiện phá dỡ, trừ trường hợp khẩn cấp hoặc phá dỡ theo quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Trường hợp phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mà thời hạn thuê vẫn còn thì bên cho thuê có trách nhiệm bố trí cho bên thuê chỗ ở khác trong thời gian phá dỡ và xây dựng lại nhà ở, trừ trường hợp bên thuê thỏa thuận tự lo chỗ ở. Sau khi xây dựng xong nhà ở, bên thuê được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng, trừ trường hợp bên thuê không có nhu cầu tiếp tục thuê nhà ở đó; trường hợp bên thuê tự lo chỗ ở thì không phải trả tiền thuê nhà ở trong thời gian phá dỡ và xây dựng lại, thời gian phá dỡ và xây dựng lại không tính vào thời hạn của hợp đồng thuê nhà ở.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì khi chủ nhà bạn muốn phá dỡ nhà ở đang cho bạn thuê cần báo trước ít nhất 90 ngày trước khi thực hiện phá dỡ. Ngoài ra, thời hạn thuê nhà vẫn còn do đó, bạn có quyền yêu cầu người cho thuê nhà bố trí cho bạn thuê chỗ ở khác trong thời gian phá dỡ và xây dựng lại trừ khi bạn và chủ nhà thỏa thuận được.

Trường hợp nhà xuống cấp có phải phá dỡ nhà ở?

Theo Điều 92 Luật Nhà ở 2014 quy định về các trường hợp nhà ở phải phá dỡ như sau:

1. Nhà ở bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng đã có kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở hoặc trong tình trạng khẩn cấp, phòng chống thiên tai.

2. Nhà ở thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 110 của Luật này.

3. Nhà ở thuộc diện phải giải tỏa để thu hồi đất theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

4. Nhà ở xây dựng trong khu vực cấm xây dựng hoặc xây dựng trên đất không phải là đất ở theo quy hoạch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

5. Nhà ở thuộc diện phải phá dỡ theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Theo đó, nhà ở sẽ được phá dỡ nếu thuộc một trong các trường hợp được quy định như trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào