14:44 | 27/04/2022
Loading...

Người chồng trúng xổ số thì số tiền nhận được có phải là tài sản chung của vợ chồng hay không?

Người chồng trúng xổ số thì số tiền nhận được có phải là tài sản chung của vợ chồng? Số đỏ chung của vợ chồng nhưng chỉ đứng tên của người vợ thì có được đổi để hai vợ chồng cùng đứng tên? Anh chị cho tôi hỏi vừa rồi tôi có mua vé số và được trúng giải 2, nếu như vậy tiền trúng xổ số sẽ thuộc về tôi hay thuộc tài sản chung của vợ chồng? Mong anh chị giúp đỡ, cảm ơn anh chị.  

Người chồng trúng xổ số thì số tiền nhận được có phải là tài sản chung của vợ chồng?

Tại Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP có quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

1. Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.

2. Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

3. Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì tiền trúng thưởng xổ số được xem là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

Số đỏ chung của vợ chồng nhưng chỉ đứng tên của người vợ thì có được đổi để hai vợ chồng cùng đứng tên?

Tại Điều 12 Nghị định 126/2014/NĐ-CP có quy định về đăng ký tài sản chung của vợ chồng như sau:

1. Tài sản chung của vợ chồng phải đăng ký theo quy định tại Điều 34 của Luật Hôn nhân và gia đình bao gồm quyền sử dụng đất, những tài sản khác mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu.

2. Đối với tài sản chung của vợ chồng đã được đăng ký và ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì vợ, chồng có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp đổi giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đất để ghi tên của cả vợ và chồng.

...

Theo đó, số đỏ chung của vợ chồng nhưng chỉ đứng tên của người vợ thì được đổi để hai vợ chồng cùng đứng tên.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào