15:11 | 20/04/2022
Loading...

Đơn vị được giao đất không thu tiền sử dụng đất có được cho thuê quyền sử dụng đất hay không?

Đơn vị được giao đất không thu tiền sử dụng đất có được cho thuê quyền sử dụng đất không? Các bên không thể tự hòa giải tranh chấp đất đai được thì cần phải làm gì? Tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá quyền sử dụng đất phải đáp ứng những điều kiện gì?

Đơn vị được giao đất không thu tiền sử dụng đất có được cho thuê quyền sử dụng đất không?

Cho em hỏi đơn vị là nhà trường được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất thì có được quyền cho thuê quyền sử dụng đất không ạ?

Trả lời: Căn cứ Điều 173 Luật Đất đai 2013 thì tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ sau:

- Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.

- Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Căn cứ theo quy định nêu trên thì trường đại học được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền cho thuê quyền sử dụng đất.

Các bên không thể tự hòa giải tranh chấp đất đai được thì cần phải làm gì?

Tôi và hàng xóm tôi có tranh chấp liên quan đến lối đi chung. Hai bên cũng đã ngồi lại nói chuyện và tự hòa giải rồi. Tuy nhiên, vẫn không thống nhất được, bây giờ muốn kiện ra tòa, là nộp đơn ra Tòa luôn hay phải hòa giải ở cấp chính quyền nào nữa vậy? Cả hai đều có sổ đỏ.

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 202, Khoản 1 Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định về nội dung trên như sau:

- Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

- Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

+ Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết.

Như vậy, trường hợp của bạn phải bắt buộc hòa giải tại UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp, nếu không hòa giải tại UBND cấp xã thì sẽ không được quyền khởi kiện tại tòa án theo quy định trên.

Tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá quyền sử dụng đất phải đáp ứng những điều kiện gì?

Tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá quyền sử dụng đất thì phải đáp ứng những điều kiện gì?

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 119 Luật đất đai 2013  thì tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá quyền sử dụng đất phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Thuộc đối tượng được Nhà nước giao đất, cho thuê đất theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này;

- Phải bảo đảm các điều kiện để thực hiện dự án đầu tư theo quy định tại Điều 58 của Luật này đối với trường hợp giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao đất không thu tiền sử dụng đất

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cho biết Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền thế chấp của Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nguồn gốc được giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp chuyển từ hình thức giao đất không thu tiền sử dụng đất sang thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giao đất không thu tiền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào