11:40 | 16/05/2022
Loading...

Người làm công tác cơ yếu có cần phải tốt nghiệp đại học hay không? Người làm công tác cơ yếu được phục vụ đến khi nào?

Người làm công tác cơ yếu có cần phải tốt nghiệp đại học? Người làm công tác cơ yếu được phục vụ đến khi nào? Em đang có niềm đam mê với ngành cơ yếu có muốn vào ngành này nhưng hiện tại em chỉ tốt nghiệp cao đẳng thì có cơ hội hay không? Nhờ anh chị hỗ trợ giúp em. Chân thành cảm ơn anh chị.

Người làm công tác cơ yếu có cần phải tốt nghiệp đại học?

Tại Khoản 1 Điều 26 Luật Cơ yếu 2011 có quy định về tiêu chuẩn người làm công tác cơ yếu như sau:

1. Người làm công tác cơ yếu phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Có bản lĩnh chính trị vững vàng, tuyệt đối trung thành với Tổ quốc và nhân dân, với Đảng Cộng sản Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam; tự nguyện phục vụ lâu dài trong tổ chức cơ yếu; sẵn sàng nhận và hoàn thành nhiệm vụ được giao;

b) Có phẩm chất đạo đức tốt, lịch sử chính trị gia đình và bản thân trong sạch, rõ ràng;

c) Có trình độ chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ, năng lực thực tiễn và sức khỏe đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao;

d) Đã qua đào tạo, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ cơ yếu.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì người làm công tác cơ yếu không yêu cầu phải có bằng tốt nghiệp đại học, chỉ cần đáp ứng các điều kiện đã được liệt kê ở trên.

Người làm công tác cơ yếu được phục vụ đến khi nào?

Tại Khoản 1 Điều 27 Luật Cơ yếu 2011 có quy định về hạn tuổi phục vụ của người làm công tác cơ yếu như sau:

1. Hạn tuổi phục vụ của người làm công tác cơ yếu là quân nhân, Công an nhân dân thực hiện theo quy định của pháp luật về Quân đội nhân dân và Công an nhân dân. Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì hạn tuổi của người làm công tác cơ yếu sẽ thực hiện theo quy định của pháp luật về Quân đội nhân dân và Công an nhân dân.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào