16:54 | 11/04/2022
Loading...

Tổ chức in vé xổ số có quyền quyết định về hình thức trình bày trên tờ vé số?

Tổ chức in vé xổ số có quyền quyết định về hình thức trình bày trên tờ vé số hay không? Công ty xổ số có được quyền quyết định số lượng vé số in ra? Tôi có mua nhiều vé số của các công ty khác nhau, tôi thấy các vé có hình thức trình bày khác nhau, vậy công ty xổ số có được quyền quyết định hình thức hay không? nhờ anh chị tư vấn.

Tổ chức in vé xổ số có quyền quyết định về hình thức trình bày trên tờ vé số hay không?

Tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về tổ chức in vé xổ số như sau:

2. Tổ chức phát hành vé xổ số được quyền quyết định về hình thức, kích thước của vé xổ số. Vé xổ số phải có các nội dung cơ bản sau đây:

a) Tên tổ chức phát hành vé xổ số;

b) Mệnh giá của vé xổ số;

c) Số ký hiệu (số sê-ry) của tờ vé xổ số;

d) Các chữ số hoặc kết quả ngẫu nhiên để khách hàng lựa chọn;

đ) Ngày mở thưởng, thời hạn lưu hành của vé xổ số; thời hạn lĩnh thưởng;

e) Cơ cấu giải thưởng theo ký hiệu phát hành (sê-ry);

g) Các dấu hiệu nhận diện để chống làm giả hoặc mã khoá để kiểm soát vé xổ số;

h) Các thông tin khác để phục vụ cho người tham gia dự thưởng xổ số bao gồm: Cơ cấu giải thưởng, các điều kiện để được lĩnh thưởng, địa chỉ lĩnh thưởng, các thông tin cần thiết khác theo yêu cầu quản lý của tổ chức phát hành vé xổ số.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì tổ chức in vé xổ số được quyền quyết định hình thức in trên vé xổ số.

Công ty xổ số có được quyền quyết định số lượng vé số in ra?

Tại Khoản 3 Điều 10 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định về số lượng vé xổ số của từng đợt phát hành vé xổ số như sau:

3. Số lượng vé xổ số của từng đợt phát hành vé xổ số do tổ chức phát hành vé xổ số xác định phù hợp với khả năng tiêu thụ, nhu cầu thị trường, khả năng quản lý và đảm bảo hiệu quả trong kinh doanh.

Trong trường hợp Bộ Tài chính quy định về hạn mức số lượng, giá trị vé xổ số phát hành hoặc khống chế về tỷ lệ tiêu thụ vé xổ số bình quân tối thiểu trong từng thời kỳ thì việc in và phát hành vé xổ số của tổ chức phát hành vé xổ số phải thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

Căn cứ theo quy định trên, thì công ty xổ số được quyền quyết định số lượng vé xổ sổ của từng đợt phát hành, Trong trường hợp Bộ Tài chính quy định về hạn mức số lượng thì thực hiện theo quy định của Bộ Tài chính.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào