14:07 | 15/03/2022
Loading...

Khi thuê đất, bên thuê có thể sử dụng đất vào mục đích khác với trong hợp đồng trong trường hợp không hủy hoại đất được không?

Khi thuê đất, bên thuê có thể sử dụng đất vào mục đích khác với trong hợp đồng trong trường hợp không hủy hoại đất? Quy định về nội dung hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất?    

Khi thuê đất, bên thuê có thể sử dụng đất vào mục đích khác với trong hợp đồng trong trường hợp không hủy hoại đất?

Căn cứ Khoản 1 Điều 45 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất như sau:

Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới, đúng thời hạn cho thuê.

Ngoài ra, căn cứ Khoản 3 Điều 42 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định về quyền của bên cho thuê quyền sử dụng đất như sau:

Yêu cầu bên thuê chấm dứt ngay việc sử dụng đất không đúng mục đích, hủy hoại đất hoặc làm giảm sút giá trị sử dụng của đất; nếu bên thuê không chấm dứt ngay hành vi vi phạm thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, yêu cầu bên thuê trả lại đất đang thuê và bồi thường thiệt hại.

Như vậy, khi thuê đất, bên thuê phải sử dụng đất đúng mục đính như trong hợp đồng cho thuê kể cả khi việc sử dụng không hủy hoại đất. Trong trường hợp bên cho thuê biết nhưng không yêu cầu bên thuê chấm dứt hành vi sử dụng đất không đúng mục đích như trong hợp đồng thì bên thuê vẫn có thể tiếp tục sử dụng đất không đúng mục đích.

Quy định về nội dung hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất?

Căn cứ Điều 47 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về nội dung hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất như sau:

Hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất phải có các nội dung chính sau đây:

- Tên, địa chỉ của các bên;

- Các thông tin về loại đất, diện tích, vị trí, số hiệu, ranh giới và tình trạng thửa đất, tài sản gắn liền với đất (nếu có);

- Thời hạn sử dụng đất;

- Giá chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại bao gồm cả tài sản gắn liền với đất (nếu có);

- Phương thức và thời hạn thanh toán;

- Thời hạn bàn giao đất và hồ sơ kèm theo;

- Quyền và nghĩa vụ của các bên;

- Quyền của bên thứ ba đối với thửa đất (nếu có);

- Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

- Phạt vi phạm hợp đồng;

- Giải quyết hậu quả khi hợp đồng hết hạn đối với trường hợp cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất;

- Giải quyết tranh chấp;

- Các trường hợp chấm dứt, hủy bỏ hợp đồng và biện pháp xử lý.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào