13:31 | 21/03/2022
Loading...

Hình thức cảnh cáo, chỉ định kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư được áp dụng khi nào?

Vui lòng cung cấp cho tôi quy định mới về hình thức cảnh cáo, chỉ định kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư được áp dụng cho những thí sinh nào?

Hình thức cảnh cáo trong kỳ kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư được áp dụng cho những thí sinh nào?

Hình thức cảnh cáo trong kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư quy định tại Khoản 3 Điều 24 Thông tư 10/2021/TT-BTP (có hiệu lực từ 25/01/2022), cụ thể:

Hình thức cảnh cáo áp dụng đối với thí sinh có một trong các hành vi sau đây:

- Tái phạm khi đã bị khiển trách 01 lần;

- Có một trong các hành vi quy định tại các điểm đ và e khoản 3 Điều 23 của Thông tư này.

Hình thức cảnh cáo do thành viên Ban Coi thi lập biên bản và công bố ngay tại phòng kiểm tra. Thí sinh bị cảnh cáo ở môn kiểm tra nào sẽ bị trừ 50% số điểm của môn đó.

Hình thức đình chỉ trong kỳ kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư được áp dụng cho những thí sinh nào?

Hình thức đình chỉ trong kỳ kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư được áp dụng cho những thí sinh quy định tại Khoản 4 Điều 24 Thông tư 10/2021/TT-BTP, cụ thể:

- Vào phòng kiểm tra sau 15 phút kể từ khi công bố đề kiểm tra viết;

- Tái phạm khi đã bị cảnh cáo;

- Có một trong các hành vi quy định tại các điểm g và h khoản 3 Điều 23 của Thông tư này;

- Đưa đề kiểm tra ra ngoài phòng kiểm tra hoặc nhận đáp án từ ngoài vào phòng kiểm tra trong thời gian kiểm tra.

Hình thức đình chỉ kiểm tra do thành viên Ban Coi thi lập biên bản, báo cáo Chủ tịch Hội đồng kiểm tra và công bố ngay tại phòng kiểm tra. Trong trường hợp thí sinh bị lập biên bản do sử dụng tài liệu, giấy nháp, vật dụng bị cấm sử dụng trong phòng kiểm tra thì thành viên Ban Coi thi phải thu giữ. Thí sinh bị xử lý bằng hình thức đình chỉ kiểm tra thì không được tiếp tục tham dự bài kiểm tra tiếp theo và bị hủy kết quả các bài đã kiểm tra.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào