08:53 | 26/02/2022
Loading...

Mới kết hôn được 1 tháng thì có ly hôn được hay không?

Tôi mới kết hôn được 1 tháng. Nhưng từ bữa đến giờ ngày nào chồng tôi cũng nhậu nhẹt bê tha, có ngày về còn mắng chửi cả bố mẹ tôi. Giờ tôi muốn ly hôn có được không? Có quy định nào quy định về thời gian kết hôn hay không? Muốn ly hôn thì có thể nộp đơn ở đâu?

Mới kết hôn được 1 tháng thì có ly hôn được không?

Căn cứ vào Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền được yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

- Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

- Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

- Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, theo quy định thì vợ hoặc chồng có quyền được yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn, không có quy định về việc bắt buộc phải kết hôn bao nhiêu lâu thì mới có thể thực hiện việc ly hôn. Vì vậy, chị có thể yêu cầu thực hiện việc ly hôn bất cứ khi nào theo quy định của pháp luật.

Muốn ly hôn thì có thể nộp đơn ở đâu?

Theo Khoản 4 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện như sau:

Tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam hủy việc kết hôn trái pháp luật, giải quyết việc ly hôn, các tranh chấp về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng, cha mẹ và con, về nhận cha, mẹ, con, nuôi con nuôi và giám hộ giữa công dân Việt Nam cư trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng cùng cư trú ở khu vực biên giới với Việt Nam theo quy định của Bộ luật này và các quy định khác của pháp luật Việt Nam.

Như vậy, trong trường hợp thông thường để giải quyết việc ly hôn thì chị có thể nộp đơn ly hôn tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà chị đang cư trú để giải quyết ly hôn, cũng như các tranh chấp phát sinh từ việc ly hôn (nếu có).

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào