10:34 | 29/12/2021
Loading...

Quy định an toàn trong xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý lên máy bay

Quy định an toàn trong chất xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý lên hoặc xuống tàu bay theo quy định mới của pháp luật? Tôi có nhu cầu tìm hiểu các quy định nêu trên do nhu cầu công việc, mong sớm được anh/chị hướng dẫn theo văn bản mới.

An toàn trong chất xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý lên hoặc xuống tàu bay được quy định tại Điều 52 Thông tư 29/2021/TT-BGTVT hướng dẫn quản lý, khai thác cảng hàng không, sân bay do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành (Có hiệu lực từ 15/01/2022) như sau:

- Nhân viên điều khiển phương tiện chất xếp hoặc bốc dỡ hàng phải bảo đảm khoảng cách từ phương tiện chất xếp hoặc bốc dỡ hàng đến buồng hàng hóa luôn phù hợp trong quá trình chất xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý; đóng, mở buồng hàng phải thận trọng.

- Việc sử dụng đòn bẩy khoang hàng hóa của tàu bay phải tuân thủ tài liệu khai thác tàu bay và có sự đồng ý của người khai thác tàu bay.

- Phải kiểm soát chặt chẽ việc điều khiển, kiểm tra khi công-ten-nơ và pa-let được kéo đẩy bằng tay.

- Không chất hàng quá quy định vào công-ten-nơ và mâm hàng; không kéo quá mạnh tránh cho mâm hàng khỏi cong, vênh khi kéo lưới mâm hàng.

- Phải chú ý đến các chốt và thanh chắn cạnh khi đẩy pa-let và công-ten-nơ trên các phương tiện có con lăn hoặc bánh xe; không được đi lại trên các con lăn và bánh xe.

- Người phục vụ không được đứng trên sàn xe nâng khi xe đang di chuyển; thanh dẫn phải đặt đúng vị trí khi xếp dỡ hàng.

- Khi tiếp cận tàu bay, phải giữ khoảng cách giữa cao su giảm chấn đầu băng tải của xe băng chuyền, xe nâng hàng, xe suất ăn, xe thang với cửa tàu bay phù hợp với sự thay đổi vị trí của tàu bay theo phương thẳng đứng do tải trọng thay đổi.

- Xe băng chuyền chỉ được hoạt động khi xe đã tiếp cận đúng vị trí; trong khi chất xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý các nhân viên phục vụ không được đi lại trên mặt băng tải của xe băng chuyền đang hoạt động.

- Nhân viên chỉ được bước từ cửa buồng hàng tàu bay sang phương tiện hoặc ngược lại khi phương tiện đã dừng hẳn và ở trạng thái ổn định.

Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề đảm bảo an toàn trong chất xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý lên hoặc xuống tàu bay được quy định tại Thông tư 29/2021/TT-BGTVT (Có hiệu lực từ 15/01/2022). Để tìm hiểu các vấn đề khác liên quan bạn có thể tham khảo các quy định khác của Thông tư này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không
Vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không
Hỏi đáp mới nhất về Vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không
Hỏi đáp pháp luật
Quy định an toàn trong xếp hoặc bốc dỡ hàng hóa, hành lý lên máy bay
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Vận chuyển hàng hóa bằng đường hàng không có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào