10:54 | 04/12/2021
Loading...

Che biển số xe máy khi tham gia giao thông có bị phạt không?

Tôi làm nghề chạy xe ôm công nghệ. Do là người ở tỉnh lẻ lên thành phố làm việc nên tôi muốn che biển số xe lại để thuận tiện hành nghề. Cho hỏi hành vi che biển số xe nếu bị Công an giao thông phát hiện thì tôi có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

- Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển;

..............

Như vậy, theo quy định như trên hành vi che biển số xe máy của bạn khi tham gia giao thông nếu bị lực lượng chức năng phát hiện thì bạn sẽ bị xử phạt. Mức phạt bạn có thể là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Biển số xe

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào