08:13 | 14/10/2021
Loading...

Thẩm quyền cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán

Trong trường hợp phải thực hiện việc cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán. Vậy trường hợp này thì hồ sơ cấp lại được gửi đến đâu ạ? 

Tại Khoản 1 Điều 10 Thông tư 296/2016/TT-BTC, có quy định:

Điều 10. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán

1. Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán bị mất, bị hủy hoại, bị hư hỏng thì kế toán viên hành nghề được đề nghị Bộ Tài chính cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán và phải nộp phí theo quy định.

Và tại Khoản 5 Điều 12 Thông tư cũng có quy định:

Bộ Tài chính xem xét, cấp Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán cho kế toán viên hành nghề trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ và nộp đủ phí theo quy định. Trường hợp từ chối cấp Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán, Bộ Tài chính trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

=> Như vậy, theo quy định thì hồ sơ cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán và thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán được gửi đến Bộ Tài chính. Bộ Tài chính có thẩm quyền xem xét cấp lại và thay đổi nội dung trong trường hợp nêu trên.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào