11:15 | 16/10/2021
Loading...

Không thắt dây an toàn khi lái xe thì có bị tước bằng lái không?

Theo quy định hiện hành về xử phạt hành chính trong giao thông đối với phương tiện là ô tô thì hành vi không thắt dây an toàn khi lái xe có bị tước bằng lái không?

Căn cứ Điểm P Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường.

Đồng thời tại Khoản 11 Điều này không quy định về hình thức xử phạt bổ sung đối với hành vi nêu trên. Do vậy, sẽ không bị tước bằng lái nếu khi tham gia giao thông không thắt dây an toàn. Tuy nhiên, cần phải lưu ý về những nguyên tắc khi tham gia giao thông để bảo đảm an toàn cho mình và người khác.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào