10:01 | 02/10/2021
Loading...

03 năm không về nhà có bị xóa đăng ký thường trú hay không?

Dạ, em thường trú ở Châu Thành, An Giang. Hiện em là năm 4 trường đại học ở HCM. 03 năm liền em không về nhà, nhưng em có đăng ký tạm trú trên thành phố. Xin hỏi, trường hợp của em có bị xóa thường trú không? Xin cảm ơn!

Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú 2020 quy định như sau;

Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy, trường hợp của bạn mặc dù vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên do đi học nhưng bạn đã đăng ký tạm trú tại HCM thì sẽ không bị xóa đăng ký thường trú.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào