09:54 | 05/10/2021
Loading...

Chủ hộ kinh doanh có thể là thành viên hợp danh của công ty hợp danh hay không?

Thưa luật sư, hiện tại tôi là chủ hộ kinh doanh muốn trở thành thành viên hợp danh của công ty hợp danh có được không? Vì bạn tôi có ngỏ lời như vậy.

Căn cứ Khoản 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

Cá nhân, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, theo như quy định trên và đối chiếu trường hợp của bạn đề cập thì có thể thấy bạn hoàn toàn có thể trở thành thành viên công ty hợp danh với điều kiện là được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chủ hộ kinh doanh

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào