09:48 | 21/09/2021
Loading...

NLĐ mắc bệnh thoái hóa khớp được nghỉ chế độ ốm đau mấy ngày?

Tôi muốn hỏi, công ty tôi có nhân viên mắc bệnh thoái hóa khớp chân, bác sĩ yêu cầu nhập viện chữa bệnh. Không biết là theo quy định bạn này được nghỉ chế độ ốm đau bao nhiêu ngày?

Căn cứ quy định tại Thông tư 46/2016/TT-BYT thì thoái hóa khớp chân thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày. Cụ thể là được nghỉ tối đa 180 ngày tính cả ngày lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

- Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

- Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Đồng thời, Khoản 3 Điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động nghỉ việc do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành quy định tại khoản 2 Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội và được hướng dẫn cụ thể như sau:

Trường hợp người lao động đã hưởng hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tiếp tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Như vậy, trường hợp NLĐ công ty bạn mắc bệnh thoái hóa khớp chân và được bác sĩ yêu cầu điều trị nội trú để chữa bệnh nên có thể được nghỉ tối đa 180 ngày. Bên cạnh đó, nếu NLĐ này nghỉ hết 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì sẽ được hưởng tiếp tục chế độ ốm đau theo quy định trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào