09:32 | 15/09/2021
Loading...

Có bằng cao đẳng dược thì có được làm người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc, quầy thuốc hay không?

Có bằng cao đẳng dược thì có được làm người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc, quầy thuốc hay không? Nhờ hỗ trợ quy định cụ thể.

Khoản 1, 2 Điều 18 Luật Dược 2016 có quy định:

Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải có văn bằng chuyên môn quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc có thể đồng thời là người làm công tác dược lâm sàng tại nhà thuốc.

Cụ thể, người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải có bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ).

Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có một trong các văn bằng chuyên môn quy định tại Điểm a, e hoặc g Khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

Cụ thể, người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có 01 trong 03 văn bằng sau:

+ Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

+ Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

+ Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

Như vậy, căn cứ theo các quy định thì trường hợp có bằng cao đẳng dược sẽ đáp ứng điều kiện về văn bằng chuyên môn đối người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc, đối với nhà thuốc thì phải có bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ), bằng cao đẳng dược thì chưa đáp ứng điều kiện.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào