11:16 | 26/07/2021
Loading...

Sinh viên loại giỏi bị 02 lần khiển trách thì hạng tốt nghiệp có bị hạ hay không?

Cho hỏi, sinh viên đại học trong 4 năm học bị khiển trách 02 lần. Sinh viên này có điểm tích lũy đạt loại giỏi, vậy khi xét tốt nghiệp, hạng tốt nghiệp có bị hạ xuống khá không ạ? 

Căn cứ Khoản 3 Điều 14 Quy chế đào tạo trình độ đại học ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT có quy định:

Hạng tốt nghiệp được xác định căn cứ vào điểm trung bình tích lũy toàn khoá được quy định tại khoản 5 Điều 10 của Quy chế này, trong đó, hạng tốt nghiệp của sinh viên có điểm trung bình tích lũy loại xuất sắc và giỏi sẽ bị giảm đi một mức nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Khối lượng của các học phần phải học lại vượt quá 5% so với tổng số tín chỉ quy định cho toàn chương trình;

b) Sinh viên đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học.

...

Như vậy, theo quy định thì hạng tốt nghiệp của sinh viên có điểm trung bình tích lũy loại giỏi sẽ bị giảm đi một mức nếu sinh viên đã bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học. Trường hợp, sinh viên bị khiển trách nhiều lần nhưng cũng chưa bị kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên thì hạng tốt nghiệp sẽ không bị giảm đi một mức.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào