11:43 | 03/05/2021
Loading...

Tự nguyện đi xác định tình trạng nghiện ma túy có được không?

Cho hỏi theo quy định mới nhất thì tôi tự nguyện đi xác định tình trạng nghiện ma túy được không? Nếu được thì thực hiện ở đâu? Mong sớm được tư vấn.

Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 27 Luật Phòng, chống ma túy 2021 (có hiệu lực từ 01/01/2022) thì đối tượng được xác định tình trạng nghiện ma túy có bao gồm người tự nguyện xác định tình trạng nghiện ma túy.

Khoản 2 Điều này cũng có quy định:

Công an cấp xã nơi phát hiện người thuộc trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và đ khoản 1 Điều này tập hồ sơ đề nghị cơ sở y tế có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy.

Như vậy, bạn có thể thông báo cho công an cấp xã để cơ quan công an thực hiện việc lập hồ sơ đề nghị cơ quan y tế có thẩm quyền thực hiện việc xác định tình trạng nghiện ma túy cho bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào