09:03 | 09/01/2021
Loading...

Nghị định của Chính phủ có được bảo hộ quyền tác giả không?

Em muốn hỏi luật sư: Nghị định của Chính phủ là văn bản quy phạm pháp luật, vậy liệu có được bảo hộ quyền tác giả hay không? Mong tư vấn.

Căn cứ Khoản 2 Điều 15 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định các đối tượng không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả:

- Tin tức thời sự thuần tuý đưa tin.

- Văn bản quy phạm pháp luật, văn bản hành chính, văn bản khác thuộc lĩnh vực tư pháp và bản dịch chính thức của văn bản đó.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy đối với Văn bản quy phạm pháp luật như Nghị định của Chính phủ sẽ không thuộc phạm vi bảo hộ quyền tác giả.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quyền tác giả

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào