14:11 | 10/11/2020
Loading...

Có bắt buộc mẹ và con cùng chung hộ khẩu khi làm khai sinh?

Em vẫn chưa chuyển khẩu về nhà chồng, em muốn làm giấy khai sinh và nhập khẩu cho con vào hộ khẩu của chồng được không? Hay em phải nhập khẩu trước mới làm được ạ? 

Căn cứ Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 thì thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con là Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn - nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ.

Theo quy định tại Điều 13 Luật Cư trú 2006 thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

Như vậy, không bắt buộc chị phải nhập khẩu vào nhà chồng mới làm khai sinh cho con, theo đó con có thể đăng ký khai sinh tại nơi cha thường trú hoặc tạm trú. Ở đây con chị có thể được khai sinh và nhập hộ khẩu theo cha.

Chị tham khảo thêm:

Thủ tục nhập hộ khẩu vào nhà chồng

Thủ tục nhập khẩu cho con mới sinh mới nhất 2019

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khai sinh

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào