15:02 | 09/09/2020
Loading...

Quy định về thời gian lưu giữ hàng hóa tại cửa hàng miễn thuế

Đối với những hàng hóa được bán tại cửa hàng miễn thuế, thời gian lưu giữ những mặt hàng này là bao lâu? Mong nhận được tư vấn theo quy định mới nhất.

Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/10/2020) quy định về hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế như sau:

Thời gian lưu giữ hàng hóa tại cửa hàng miễn thuế theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 47 Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014.

Dẫn chiếu đến Điểm a Khoản 2 Điều 47 Luật Hải quan 2014 thì hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế phải được lưu giữ tại cửa hàng miễn thuế, kho của doanh nghiệp bán hàng miễn thuế đáp ứng yêu cầu giám sát hải quan. 

- Thời hạn lưu giữ hàng hóa không quá 12 tháng kể từ ngày hoàn thành thủ tục hải quan.

- Trường hợp có lý do chính đáng thì Chi cục trưởng Chi cục Hải quan quản lý cửa hàng miễn thuế gia hạn một lần không quá 12 tháng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cửa hàng miễn thuế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào