14:52 | 14/08/2020
Loading...

Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ Lễ Quốc khánh bị phạt bao nhiêu?

Sắp tới là ngày nghỉ Lễ Quốc khánh 2/9 thì NLĐ sẽ được nghỉ việc. Tuy nhiên trong trường hợp doanh nghiệp không cho nghỉ vào ngày này, vẫn ép người lao động đi làm thì có đúng không? Nếu sai thì phạt bao nhiêu?

Theo Khoản 1đ Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong ngày Quốc khánh: 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch). Nếu ngày Quốc khánh trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Theo đó thì năm 2020 NLĐ sẽ được nghỉ Lễ Quốc khánh 1 ngày vào thứ 4 (02/09/2020).

Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

Như vậy, trường hợp doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ Lễ Quốc khánh 02/09 thì sẽ bị xử phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào