14:50 | 23/02/2022
Loading...

Lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô bị phạt bao nhiêu tiền? Có bị giam bằng lái xe không? Nhờ hỗ trợ quy định.

Lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điểm o Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, theo đó:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Lùi xe ở đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này;

Như vậy, theo quy định hành vi lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô có bị giam bằng lái không?

Khoản 11 Điều này cũng quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm e khoản 4 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: điểm a, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 1; điểm b, điểm d, điểm g khoản 2; điểm b, điểm g, điểm h, điểm m, điểm n, điểm r, điểm s khoản 3; điểm a, điểm c, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; điểm a, điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 5 Điều này;

...

Theo đó trường hợp vi phạm quy định tại Điểm o Khoản 3 Điều 5 này thì sẽ không bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung nào nữa. Trường hợp hợp vi phạm chỉ bị phạt tiền theo quy định trên. Cho nên, trường hợp lùi xe ở đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì người lái xe ô tô sẽ không bị giam bằng lái xe (tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào