11:38 | 03/12/2019
Loading...

Trong thời gian nghỉ việc không hưởng lương có được mua bảo hiểm y tế tự nguyện?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi người lao động nghỉ việc không hưởng lương có được tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện không? Mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Các nhóm không được mua bảo hiểm xã hội bao gồm:

- Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

- Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

- Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

- Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

- Nhóm do người sử dụng lao động đóng.

=> Theo quy định của pháp luật xã hội hiện hành thì khi người làm việc và có hưởng lương thì bhyt của người lao động do người lao động và người sử dụng lao động đóng. Vậy nên, khi họ nghỉ làm mà không hưởng lương thì cả người lao động và người sử dụng lao động trong những tháng nghỉ đó không đóng BHYT thời gian này, người đó có thể tự mua BHYT tự nguyện. Nếu người lao động không thuộc đối tượng nhóm do ngân sách nhà nước đóng và được nhà nước hỗ trợ mức đóng thì sẽ được mua bảo hiểm y tế tự nguyện của những tháng nghỉ việc không hưởng lương đó.

 Phản hồi thông tin đến bạn.

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào