09:33 | 26/09/2019
Loading...

Cộng dồn thời gian công tác của Thanh tra viên để hưởng phụ cấp thâm niên

Tôi công tác tại Phòng Thanh tra Sở từ tháng 4/1991 đến ngày 30/6/2011, được bổ nhiệm ngạch Thanh tra viên từ tháng 1/1994; hưởng phụ cấp thâm niên nghề 18% kể từ ngày 1/1/2011. Từ ngày 1/7/2011 đến ngày 10/1/2016, tôi chuyển sang Phòng Quản lý tài chính – Hành chính sự nghiệp, được xếp ngạch chuyên viên. Từ ngày 11/1/2016 đến nay, tôi quay lại công tác tại Thanh tra Sở, được hưởng phụ cấp thâm niên nghề từ ngày 1/9/2017. Tôi đã đề nghị cơ quan cho hưởng phụ cấp thâm niên nghề thanh tra, nhưng đến nay cơ quan không cho hưởng. Cho tôi hỏi, cơ quan tôi có thực hiện đúng quy định pháp luật không?

Về mức hưởng thâm niên:

Tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 04/2009/TTLT-BNV-BTC quy định về mức hưởng phụ cấp thâm niên:

Cán bộ, công chức quy định tại Điều 1 Thông tư này có thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên nghề bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Về thời gian được tính hưởng thâm niên:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch 04/2009/TTLT-BNV-BTC:

Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề được xác định bằng tổng thời gian sau:

Thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng (nếu có thời gian gián đoạn mà thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề chưa hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn)

Đồng thời Khoản 2 Điều 3 Thông tư liên tịch 04/2009/TTLT-BNV-BTC này quy định thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề, bao gồm:

a) Thời gian tập sự;

b) Thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị;

c) Thời gian làm các công việc xếp lương theo các ngạch hoặc chức danh ngoài quy định tại Điều 1 Thông tư này;

d) Thời gian làm việc trong quân đội, công an và cơ yếu không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

đ) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

e) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

g) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Về nội dung tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn công tác tại Thanh tra Sở và được bổ nhiệm ngạch Thanh tra viên từ tháng 1/1994, cho đến 1/1/2011 thì được hưởng phụ cấp thâm niên 18%, tức là bạn đã có thâm niên nghề Thanh tra 18 năm.

Từ ngày 1/7/2011 đến ngày 10/1/2016 chuyển sang Phòng Quản lý tài chính – Hành chính sự nghiệp, được xếp ngạch chuyên viên.

Từ ngày 11/1/2016 cho đến nay trở lại công tác tại Thanh tra Sở và hưởng chế độ phụ cấp thâm niên nghề từ ngày 1/9/2017.

Như vậy, có căn cứ xác định: Thời gian bạn được xếp lương ở ngạch Thanh tra viên từ ngày 1/1/1994 cho đến ngày 1/7/2011 là 18 năm 6 tháng.

Thời gian bạn được xếp lương ở ngạch Thanh tra viên từ ngày 1/9/2017 cho đến ngày 1/9/2019 là 2 năm.

Tính đến ngày 1/9/2019, tổng thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề của bạn tổng cộng là 20 năm 6 tháng, hưởng chế độ phụ cấp thâm niên nghề mức 20%.

Như vậy, tới nay cơ quan bạn công tác chưa cho bạn hưởng phụ cấp thâm niên là không phù hợp với những quy định nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn, chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào