07:54 | 13/08/2019
Loading...

Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được 12 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Tôi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được 12 tháng rồi thì khi sinh con tôi được hưởng tiền thai sản bao nhiêu ạ? Mong tổ tư vấn hỗ trợ. Xin cảm ơn.  

Căn cứ Khoản 3 Điều 3 và Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, quy định:

...

3. Bảo hiểm xã hội tự nguyện là loại hình bảo hiểm xã hội do Nhà nước tổ chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình và Nhà nước có chính sách hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội để người tham gia hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

Theo đó khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì người tham gia chỉ đóng vào hai chế độ là hưu trí và tử tuất. Chỉ có bảo hiểm xã hội bắt buộc mới có các chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hưu trí và tử tuất. Do đó, nếu bạn muốn được hưởng chế độ thai sản thì phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vì vậy, bạn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ không được giải quyết hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào