08:20 | 29/07/2019
Loading...

Hưởng di sản thừa kế có phải trả nợ thay cho người để di sản không?

Ông tôi vừa qua đời, ông có lập di chúc để lại toàn bộ tài sản cho tôi, bà tôi đã mất trước ông và đã chia di sản thừa kế. Và các cô chú tôi đều trường thành, khi còn sống ông có mượn bà Hà nhà bên cạnh 5 triệu đồng. Vậy cho hỏi tôi phải trả nợ cho bà Hà không?

Theo Khoản 1 Điều 615 Bộ luật dân sự 2015 người hưởng di sản có nghĩa vụ thực hiện các nghĩa vụ của người để lại di sản để lại, cụ thể như sau;

"Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."

Như vậy, khi bạn được hưởng toàn bộ di sản mà ông bạn để lại thì bạn có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả cho bà Hà 5 triệu đồng mà ông bạn đã vay. Việc thực hiện nghĩa vụ này trong phạm vi di sản bạn được hưởng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Di sản thừa kế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào