15:42 | 26/02/2019
Loading...

Đảng viên vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng bị xử phạt như thế nào?

Chồng tôi là một Đảng viên, tuy nhiên trong 01 năm gần đây anh có biều hiện về trễ, thường xuyên lạnh nhạt với tôi, không quan tâm tôi và con, qua tìm hiểu thì biết anh có vợ bé bên ngoài, chỉ vì tôi không sinh con trai cho anh, tôi rất buồn vi điều này, nhưng không cam tâm với hành vi đó của anh, nên tôi muốn có bằng chứng và tố cáo hành vi của anh, tuy nhiên tôi không biết anh là đảng viên nhưng vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng bị xử phạt như thế nào? Mong ban tư vấn phản hồi giúp.

Với trường hợp của bạn, chồng bạn vẫn chưa ly hôn với bạn nhưng lại chung sống như vợ chồng với một người khác, theo quy định tại Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

- Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

+ Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

+ Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Bên cạnh đó, bạn có đề cập việc chồng bạn là Đảng viên thì tại Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm do Ban Chấp hành Trung ương ban hành, có quy định kỷ luật bằng hình thức khai trừ đối với đảng viên:

- Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

- Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

==> Như vậy đối với hành vi vi phạm chế độ hôn nhân của chồng bạn thì bạn có thể tố cáo và chồng bạn phải chịu trách nhiệm hình sự đồng thời bản thân chồng bạn là đảng viên nhưng có hành vi như thế có thể bị khai trừ ra khỏi đảng.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào