14:18 | 26/11/2018
Loading...

Người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam thì phải cách thời điểm xuất cảnh trước đó bao nhiêu ngày?

Chào anh chị, tôi có một người bạn quốc tịch Pháp hiện tại đang du lịch tại Việt Nam. Bạn tôi có dự định đi du lịch Việt Nam trong 02 tháng, tuy nhiên trong thời gian đi du lịch bạn tôi phải bay sang Thái Lan để dự đám cưới người em họ. Anh chị cho tôi hỏi người nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam thì phải cách thời điểm xuất cảnh trước đó bao nhiêu ngày? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Tại Điều 20 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định điều kiện nhập cảnh như sau:

Người nước ngoài được nhập cảnh khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế và thị thực.

Người nước ngoài nhập cảnh theo diện đơn phương miễn thị thực thì hộ chiếu phải còn thời hạn sử dụng ít nhất 06 tháng và phải cách thời điểm xuất cảnh Việt Nam lần trước ít nhất 30 ngày;

2. Không thuộc trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên thì người nước ngoài nhập cảnh theo phương diện miễn thị thực nhập cảnh vào Việt nam phải cách thời điểm xuất cảnh trước đó ít nhất là 30 ngày.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào