13:53 | 03/10/2018
Loading...

Nội dung quản lý nhà nước về thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định như thế nào?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Nội dung quản lý nhà nước về thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định như thế nào? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận đuợc sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung quản lý nhà nước về thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định tại Điều 34 Luật Thống kê 2003 với như sau:

- Xây dựng và chỉ đạo thực hiện chiến lược, quy hoạch, kế hoạch phát triển công tác thống kê, hệ thống chỉ tiêu thống kê quốc gia, chương trình điều tra thống kê quốc gia;

- Ban hành và tổ chức thực hiện các văn bản quy phạm pháp luật về thống kê;

- Phổ biến, giáo dục pháp luật về thống kê;

- Quản lý việc công bố thông tin thống kê;

- Xây dựng tổ chức thống kê, đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ thống kê;

- Tổ chức nghiên cứu khoa học, ứng dụng công nghệ tiên tiến vào hoạt động thống kê;

- Hợp tác quốc tế về thống kê;

- Thanh tra, kiểm tra việc chấp hành pháp luật về thống kê, xử lý vi phạm pháp luật về thống kê;

- Giải quyết khiếu nại, tố cáo về thống kê theo quy định của pháp luật.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về nội dung quản lý nhà nước về thống kê. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Thống kê 2003.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào