16:42 | 09/08/2018
Loading...

Mức xử phạt hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi

Nâng cao khả năng tiếp cận là tạo những điều kiện cho người khuyết tật (thường là khuyết tật vận động) có thể sử dụng được những công trình công cộng, phương tiện giao thông, công nghệ thông tin, dịch vụ văn hóa, thể thao, du lịch và dịch vụ khác, để giúp họ không bị cô lập và có thể hòa nhập lại với cộng đồng. Liên quan đến vấn đề này, Ban biên tập cho tôi hỏi: Không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi có bị xử phạt không? Nếu có thì mức xử phạt là bao nhiêu? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Xin cảm ơn Dương Nguyễn Anh (01206***)

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em thì hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi;

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi) có thể sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi không ưu tiên bán vé cho người khuyết tật, người cao tuổi. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào