10:55 | 23/12/2017
Loading...

Bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào?

Bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thảo Anh, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0904***)

Mức xử phạt hành vi bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke được quy định tại Khoản 5 và Khoản 7 Điều 19 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau:

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi bao che cho các hoạt động có tính chất khiêu dâm, kích động bạo lực, đồi trụy, nhảy múa thoát y tại vũ trường, nơi khiêu vũ công cộng, nhà hàng karaoke, nơi tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác.

...

7. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tước quyền sử dụng Giấy phép kinh doanh vũ trường, karaoke từ 12 tháng đến 24 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 5 và Khoản 6 Điều này.

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke) có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng. Đồng thời, Giấy phép kinh doanh karaoke sẽ bị tước quyền sử dụng từ 12 tháng đến 24 tháng.

Tuy nhiên, nếu hành vi vi phạm xảy ra trên địa bàn Hà Nội thì mức xử phạt sẽ có thay đổi, cụ thể sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng (theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị quyết 08/2014/NQ-HĐND quy định mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa do thành phố Hà Nội ban hành).

Cũng cần lưu ý, nếu điểm kinh doanh nhà hàng karaoke trên không phải là của cá nhân mà là tổ chức thì mức phạt sẽ bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân nêu trên. (theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012.

Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi bao che cho các hoạt động có tính chất đồi trụy tại nhà hàng karaoke. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào