14:50 | 06/12/2017
Loading...

Xử lý vi phạm đối với tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng của luật sư

Xử lý vi phạm đối với tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng của luật sư được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập, tôi là Nguyễn Xuân Hương, gần đây tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về thực hiện bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ của luật sư, nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là xử lý vi phạm đối với tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng của luật sư được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

Xử lý vi phạm đối với tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng của luật sư được quy định tại Điều 17 Thông tư 10/2014/TT-BTP quy định nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ của luật sư do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, cụ thể như sau:

Tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng có một trong các hành vi vi phạm sau đây thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật:

1. Gian dối trong việc cấp Giấy chứng nhận tham gia lớp bồi dưỡng.

2. Thu học phí tham gia lớp bồi dưỡng vượt khung mức thu học phí theo quy định của Liên đoàn luật sư Việt Nam.

3. Các hành vi vi phạm khác theo quy định của Luật luật sư, Nghị định số 123/2013/NĐ-CP và Thông tư này.

Trên đây là nội dung câu trả lời về xử lý vi phạm đối với tổ chức thực hiện lớp bồi dưỡng của luật sư. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại  Thông tư 10/2014/TT-BTP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào