20:21 | 03/07/2017
Loading...

Xử phạt doanh nghiệp xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo quy định

Xử phạt như thế nào đối với doanh nghiệp xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thiện Nhân, tôi đang làm việc tại công ty xổ số kiến thiết ở miền Nam. Vì tính chất công việc, tôi có cập nhật những thông tin liên quan nhưng có một số vấn đề tôi còn thắc mắc, tôi gửi câu hỏi đến Ban biên tập, hy vọng Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi. Câu hỏi của tôi là nếu doanh nghiệp xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng thì có bị xử phạt hành chính không? Nếu có thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0166***) 

Xử phạt doanh nghiệp xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo quy định được quy định tại Khoản 2 Điều 43 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về thể lệ tham gia dự thưởng xổ số như sau:

- Tổ chức phát hành vé xổ số phải xây dựng và công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng cho từng loại hình và sản phẩm xổ số được phát hành. Thể lệ tham gia dự thưởng phải có các nội dung chủ yếu sau đây: Tên loại hình và sản phẩm xổ số; Tên tổ chức phát hành vé xổ số; Đối tượng tham gia dự thưởng và điều kiện được tham gia dự thưởng; Cách thức tham gia dự thưởng; Phương thức xác định kết quả trúng thưởng; Số lượng giải thưởng, cơ cấu giải thưởng; Trách nhiệm, quyền lợi của người tham gia dự thưởng xổ số; Trách nhiệm, quyền hạn của công ty xổ số kiến thiết; Điều kiện lĩnh thưởng đối với các vé xổ số trúng thưởng; Những khuyến cáo đối với người tham gia dự thưởng về việc tham gia dự thưởng xổ số có trách nhiệm, ví dụ như: “Tham gia mua xổ số vừa ích nước, vừa lợi nhà”, “Bạn không thể làm giàu từ mua xổ số”, ...

- Việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng được thực hiện qua hình thức niêm yết công khai tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết, các đại lý xổ số, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số kiến thiết (nếu có), phát tờ rơi cho đại lý và khách hàng hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, nếu doanh nghiệp kinh doanh xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo những quy định nêu trên thì có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Doanh nghiệp kinh doanh xổ số nên tham khảo những quy định của pháp luật để thực hiện đúng, tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt doanh nghiệp xổ số không xây dựng thể lệ tham gia dự thưởng và thực hiện công bố cho khách hàng theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào