08:16 | 19/05/2017
Loading...

Trách nhiệm của Sở Khoa học và Công nghệ trong việc kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu là gì?

Trách nhiệm của Sở Khoa học và Công nghệ trong việc kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Quỳnh Dao, là nhân viên một công ty xuất nhập khẩu tại Nha Trang, trong quá trình làm việc, tôi phải thực hiện các công việc liên quan đến quy định về kiểm tra Nhà nước về chất lượng hàng hóa nhập khẩu, các nội dung này chưa được thể hiện đầy đủ trong tài liệu tôi đang tìm hiểu. Cụ thể, xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật cho tôi biết về vấn đề trách nhiệm của Sở Khoa học và Công nghệ trong việc kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu. Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (hoanchau**@gmail.com)

Vấn đề trách nhiệm của Sở Khoa học và Công nghệ trong việc kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu quy định tại Điều 13 Thông tư 27/2012/TT-BKHCN quy định việc kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa nhập khẩu thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Khoa học và Công nghệ cụ thể như sau:

1. Chỉ đạo, xử lý theo thẩm quyền các trường hợp hàng hóa nhập khẩu không đáp ứng yêu cầu chất lượng do Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng báo cáo. Trường hợp vượt quá thẩm quyền báo cáo Ủy ban nhân dân tỉnh xem xét, quyết định.

2. Tổng hợp báo cáo Ủy ban nhân dân tỉnh, Bộ Khoa học và Công nghệ (Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng) tình hình và kết quả kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu trên địa bàn tỉnh theo định kỳ 6 tháng, 1 năm. Thời hạn gửi báo cáo trước ngày 15 của tháng cuối kỳ báo cáo

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề trách nhiệm của Sở Khoa học và Công nghệ trong việc kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 27/2012/TT-BKHCN

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào